คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
เข้าชม: 2214|ตอบกลับ: 37

❤อดีตรัก..วัยเรียน❤ [คัดลอกลิงค์นี้เพื่อนำไปแบ่งปัน]

Rank: 8Rank: 8

อัพเกรด  0.06%

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 20:30:23 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจ้าป้า เมื่อ 27-1-2013 20:31

เริ่มต้นตอนปิดเทอมมอ1 จะขึ้น ม. 2 แก่แดดซะไม่มีเรา อิอิๆๆทุกๆวันตอนเย็นหลังเลิกเรียน จะต้องปั่นจักรยานไปทานข้าวที่บ้านย่า ซึ่งอยู่หมู่บ้านเดียวกัน แต่อยู่ห่างกันมากค่ะ ทีแรกก็ปั่นไปตามปกติ แต่แล้วจู่ๆ วันหนึ่งก็เจอหนุ่มน้อยหน้าใส เธอหันมายิ้มให้

ที่นอกรั้วบ้านหลังใหญ่ ซึ่งบ้านนี้เป็นบ้านของนายตำรวจซึ่งเป็นเศรษฐีประจำหมู่บ้าน พอผ่านไปได้แอบใจเต้นตึกตั๊ก แอบคิดในใจสงสัยเป็นหลานของเจ้าของบ้านแน่ๆ เพราะลูกเขามีแต่ลูกสาว  

กินข้าวบ้านย่าก็แอบถามย่าว่าบ้านหลังนั้นเขามีญาติอยู่ที่ไหนหรือเปล่า ย่าบอกอาจเป็นญาติทางเมืองชลมั้ง ทานข้าวเสร็จก็รีบปั่นจักรยานกลับ แอบหวังในใจว่า ขอให้เจอเธออีกทีเถอะ  และแล้วก็เจอจริงๆ เธอก็ยิ้มให้ ตอนนั้นรู้สึกว่ารอยยิ้มนั้นมันช่างอบอุ่น และสวยมากๆเลย

กลับมาถึงบ้านก็อารมณ์ดี ทำงานบ้านเสร็จ พอยายรวยกลับมายังแอบแซวว่าวันนี้เป็นอะไร พอวันรุ่งขึ้นไปบ้านน้าสาวเอาของไปส่ง จะเอ๋ไปเจอเธออีกครั้งที่บ้านน้าสาว แปลกใจมาก

น้าก็เลยแนะนำ ว่านี่เธอชื่อจะเด็ด มาจากชลบุรีมาเที่ยวเชียงใหม่ พักอยู่กับญาติที่บ้านหลังใหญ่ วันนั้นก็เลยได้คุยกันสอบถามเรื่องเรียนบ้าง เรื่องอื่นบ้าง แต่แอบมีความสุขในใจ

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 20:33:08 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจ้าป้า เมื่อ 27-1-2013 20:34

หลังจากนั้นรู้สึกว่าตัวเองโลกเป็นสีชมพู ไม่ได้รู้ตัวหรอกว่าไปแอบรักเธอ รู้แต่ว่ามันมีความสุข ยิ่งได้เห็นหน้า ได้พูดคุย

มีอยู่เย็นหนึ่งได้ปั่นจักรยานผ่านบ้าน ได้ยินเสียงเพลงอ้อยใจ และเห็นเธอกำลังเต้นเพลงนั้นอยู่ เธอรู้ว่าฉันชอบเพลงนั้น และอีกอย่างก็เป็นชื่อของฉันด้วย

ฉันจอดจักรยานเหมือนต้องมนต์ดูเธอเต้นจนจบเพลง พอเพลงจบเธอก็หันมองที่ถนนก็เจอฉันจอดจักรยานอยู่ เธอรีบวิ่งมาหาแล้วเราก็คุยกัน ฉันจำได้ว่าฉันเขินมาก ทำไรไม่ถูกเลย  

ตั้งแต่นั้นมา ปั่นจักรยานไปบ้านย่า วันละหลายรอบเพื่อจะได้เห็นเธอบ้าง แบบว่าไม่ให้หน้า เห็นหลังคาก็ยังดี บางครั้งก็เจอ บางครั้งก็ไม่เจอ บางวันเจอเธอก็จะเรียกคุยด้วย สำหรับเธอ คงคิดคุยแค่หาเพื่อน แต่ตัวฉัน แอบหลงรักไปเต็มๆ

บางครั้งก็ชวนกันไปปั่นจักรยานรอบหมู่บ้าน ก็ไม่ได้ไปคนเดียวก็มีญาติๆไปด้วย ตอนนั้นรู้สึกว่าตัวเองโลกสวยไปหมด

พอถึงสงกรานต์ก็ไปขนทรายมาก่อเจดีย์ทรายด้วยกัน เล่นน้ำด้วยกัน และแล้วความสุขก็จบลงเพราะเธอต้องกลับไปเรียนต่อในเดือนพ.ค

ต้นเดือนตอนวันเกิดเธอยังซื้อกล่องดินสอให้เป็นของขวัญ แถมด้วยจ.มรักฉบับเล็กๆว่า จะขอเป็นกำลังใจให้ และขอให้รอและอดทน จนกว่าเราโตกว่านี้ ใช่ฉันก็รอ ส่งจ.มไปหากันบ้าง แต่แล้วพอขึ้นม.-3 เธอก็เงียบหายไป

ส่งจ.มไปก็หลายฉบับไม่เคยได้ตอบกลับมา ทำเอากินไม่ได้ไปหลายวันเลย คอยไปชะเง้อมองดูที่บ้านหลังใหญ่บ่อยๆ เผื่อเธอจะกลับมาบ้างแต่ไม่มีเลย แอบไปสอบถามข่าวคราวของเธอ ญาติเธอบอกว่าเธอติดสอบเพราะต้องหาที่เรียนต่อม.4

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 20:36:56 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจ้าป้า เมื่อ 27-1-2013 20:38

และญาติฉันเห็นอาการฉันก็เลยบอกว่าคนชื่อจะเด็ด มันเจ้าชู้ นิสัยไม่ดี ฉันก็เถียงแทน แล้วเขาก็บอกฉันไม่เคยได้ยินเรื่องราวของจะเด็ดหรือ ในหนังสือก็มี ลองหาอ่านดูให้ฉันไปหาหนังสือเรื่องผู้ชนะสิบทิศมาอ่าน

ฉันแทบรอจนเปิดเทอมไม่ไหว

พอเปิดเทอม ฉันก็ตรงเข้าห้องสมุดไปหาหนังสือเรื่องนี้มาอ่าน รู้ไหม หนังสือหนาและยาวมาก แต่ด้วยความรักและความอยากรู้มันบังตา พยายามอ่านให้ได้ ยิ่งพออ่านแล้วฉันก็ยิ่งติดใจและหลงไหลในเนื้อเรื่อง ในที่สุดก็กลายเป็นหนังสือเล่มโปรด

และได้รับรู้เรื่องราวของผู้ชายที่ชื่อจะเด็ดเป็นอย่างดี ยิ่งเกลียดผู้ชายที่ชื่อจะเด็ดเอามากๆ ว่าไม่มั่นคงในรัก หลอกผู้หญิงหลายต่อหลายคน แต่สำหรับเธอฉันเกลียดไม่ลงจริงๆ

ก็ขอเก็บความรักความประทับใจนี้ไว้ตลอดไปอ่านแล้วก็นึกถึงเรื่องของเรา ว่าตอนนี้เธอก็คงไปมีผู้หญิงใหม่ เรื่อยๆ มามองตัวเองในกระจก ตัดผมหน้าม้าซะครึ่งหน้าผาก แถมตัดสั้นซะครึ่งหูเลย

แทบหาความสวยไม่เจอ  นึกแล้วก็ขำตัวเอง หลังจากอ่านหนังสือเล่มนั้นแล้ว ทำให้ฉันได้คิดได้ว่ามันเป็นความรักแบบวัยรุ่น ไม่มีอะไรที่จะลึกซึ้งมากนัก

แต่ก็ยังดี อย่างน้อยเธอก็เป็นแรงใจและกำลังใจให้ฉันสามารถอ่านหนังสือนิยายจนจบเล่ม ทั้งๆที่ เด็กมัธยม แทบไม่เคยจะแตะหนังสือมาอ่านเป็นเรื่องเป็นราวมากนัก แต่นิยามเล่มนั้น กว่าจะอ่านจบ เกือบ 2,000 หน้า

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 20:39:02 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจ้าป้า เมื่อ 27-1-2013 20:40

หลังจากจบเล่มนี้ทำให้ฉันชอบอ่านหนังสือและหาเรื่องราวอ่านต่อ เพราะหนังสือเล่มนี้ยาขอบเป็นคนแต่ง โดยที่ได้อ่านประวัติศาสตร์แค่ 8 บรรทัดแล้วก็เอามาแต่งเป็นนิยาย

ทำให้ฉันอยากเรียนรู้มากขึ้น พอขึ้นม.ปลายฉันก็ชอบอ่านพวกประวัติศาสตร์ต่างๆ จนทำให้การเรียนของฉันดีขึ้นมาก

หลังจากเรียนจนจบม.ปลายแล้วฉันก็ไปเรียนต่อปวสพิเศษ เพราะไม่อยากเรียนมหาลัยคิดว่าปวส หางานได้ง่ายและเรียนแค่สองปี

อยากทำงานช่วยแม่มากกว่า หลังจากจบปวส ก็สอบบรรจุได้ที่อยุธยา และเรียนเสาร์อาทิตย์ด้วย หลังจากนั้นก็ได้ข่าวว่าเธอบวชมาจำวัตรที่ในหมู่บ้าน ก็ไม่ได้ไปหา  ทั้งๆที่อยากเจอ แต่ความรู้สึกมันยังอายและไม่รู้จะพูดคุยกันอย่างไร

หลังจากนั้นไม่นาน ได้ข่าวว่าเธอเสียชีวิต ด้วยโรคร้าย ก็คงเป็นเพราะ เธอเจ้าชู้ นั่นแหล่ะ ได้ไปร่วมงานศพก็ขออโหสิกรรมยังนึกเสียใจว่า น่าจะกลับมาให้เร็วกว่านี้

ก็ขอให้ดวงวิญญาณของเธอไปสู่สุขคติ อย่างน้อยเธอก็เป็นแรงบันดาลใจให้ฉันชอบอ่านหนังสือ และขอบคุณอีกครั้งสำหรับความรักแบบเด็กๆ

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 20:45:09 |แสดงทั้งหมด
หนังสือเรื่องผู้ชนะสิบทิศที่แต่งโดยยาขอบเป็นวรรณกรรมร่วมสมัย

มีสองเล่มเก็บในกล่องเชตอย่างดี

ดูความหนาของหนังสือ ตอนนั้นไม่รู้อ่านไปได้อย่างไร นี่แหล่ะเขาเรียกว่ารักบังตา

ด้านในตัวหนังสือติดกันเป็นพรืด มาอ่านอีกทีตอนแก่ ปวดตามากเลยค่ะ

ถ้าสังเกตุจะเห็นเลขหน้าที่มุมซ้ายมือ หน้าที่ 1982  กว่าจะจบ แต่พอดีคนแต่งตายก่อนจบ ก็เลยจบแบบไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ค่ะ

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาสมัครสมาชิก

อัพเกรด  0.16%

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 20:57:27 |แสดงทั้งหมด
แอบเข้ามาอ่าน ยังไม่จบใช่มั๊ยค่ะ ผู้ชายเจ้าชูกนี้พี่ยังไม่เคยเจอเลยค่ะ
ส่วนมากขะเจอแต่คนขี้อาย กำ

Das Geheimnis das Erfolges ist,den Standpunkt des anderen zu verstehen http://www.monarch-asia.com/

Rank: 4

อัพเกรด  98.2%

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:02:10 |แสดงทั้งหมด
เจ้าป้าเขียนเรียบเรียงเนื้อเรื่องดีค่ะ อ่านและเข้าใจง่าย วัยเด็กเป็นอะไรที่สดใส ไม่ต้องมีอะไรให้รับผิดชอบ หน้าที่คือเรียนและทำงานบ้านอย่างเดียว พอมามีความรักแบบเด็กๆ อะไรรอบๆ ตัวเราก็ดูเป็นสีชมพูไปหมด  สำหรับหนังสือนิยายผู้ชนะสิบทิศ เป็นนิยายที่ดีและน่าติดตามอีกเรื่องหนึ่ง ตัวเองชอบอ่านเรื่องคู่กรรมมาก อ่านทีไรก็ไม่เบื่อ
{:4_99:}

อัพเกรด  0.11%

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:03:05 |แสดงทั้งหมด
เขียนได้มากๆเจ้าป้า ติดตามเรื่องต่อไปค่ะ สนุกสนานจริงๆ
คิดบวกคือหนทางแห่งความสุข

อัพเกรด  0.05%

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:13:47 |แสดงทั้งหมด
หอบสื่อหอบหมอนมานั่งรอ พร้อมกาเเฟถ้วยโต

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:16:37 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจ้าป้า เมื่อ 27-1-2013 22:21

อย่างน้อยก็ได้ประสบการณ์ความรักความประทับใจมาค่ะ ส่วนเรื่องราวในหนังสือเชื่อว่าทุกคนก็คงได้อ่านและรู้มาบ้างแล้ว แอบคิดสงสาร และแอบเอาใจช่วย

ตะละแม่จันทราค่ะ เพราะชอบมากเลย เป็นผู้หญิงที่ไม่มีปากมีเสียง รักใครก็รักมั่นคงไม่เปลี่ยนแปลง แม้จะเด็ดจะทำร้ายซักกี่ครั้งก็ตาม ก็พร้อมจะให้อภัย ทำร้ายทางกาย ก็ไม่ทำร้ายทางใจ

ไม่เคยได้ออกไปนอกวัง ส่วนตัวจะเด็ด มักจะไปไหนกับตะละแม่กุสุมาตลอด เป็นเมียหลวงที่น่าชื่นอกตรมมาก

ไหนๆแล้วก็ขอเล่าเรื่องตะละแม่จันทราหน่อยนะคะ

ตะละแม่เกิดและเติบโตมาพร้อมกับจะเด็ด เพราะแม่จะเด็ดเป็นแม่นมของตะละแม่จันทรา พอโตมาก็เลยรักกัน ก็โดนกีดกันตามสไตล์นิยายไทยๆค่ะ ที่น่าสงสารคือ ไม่เคยจะเป็นตัวของตัวเอง เพราะต้องตกเป็นเครื่องมือของจะเด็ดตลอด

อย่างครั้งแรกก็จะเด็ดออกบวชเพราะต้องโทษ แต่อยากจะไปรบ ก็เลยต้องให้ตะละแม่จันทราดึงผ้าเหลืองออกจากตัว เพื่อจะได้เป็นฆารวาส จนตะละแม่ถึงกับบอกว่า บาปหนาครั้งนี้ ต้องตกนรกแน่ๆ

อีกครั้งงานฉลองแต่งงานตัวเองกับจะเด็ด แต่จะเด็ดให้นางไปกล่อมมังตรา ยินยอมให้กุสุมาเข้าร่วมงานอภิเษกด้วย แต่ดีที่แม่จะเด็ดไม่ยอม ก็เลยอด

ตอนที่นางอเทติยา ตกเป็นเมียของจะเด็ด แต่ไม่กล้าอยู่เมืองแปร เพราะกลัวตะละแม่กุสุมา จะเล่นงาน ตะละแม่กุสุมานี่ก็ใช่ย่อย นะคะ เดี๊ยวเล่าให้ฟังต่อ กำลังเพลินค่ะ

มาต่อเรื่องของนางอเทติยา ไม่กล้าอยู่เมืองแปร จะเด็ดก็เลยส่งให้มาอยู่กับตะละแม่จันทรา เจ๋งไหม เอากิ๊กมาอยู่กับเมียหลวง ส่วนตัวเองเสวยสุขกับเมียน้อย เดี๊ยวมีต่ออีกค่ะ

เท่านั้นยังไม่พอ จะเด็ดหมายปอง กันทิมา ก็บอกให้ตะละแม่จันทรา ขอตัวกันทิมามารับใช้ เพื่อตัวเองจะได้ใกล้ชิด

มีคำกล่าวของจะเด็ดที่ว่า

ข้ารักจันทราด้วยใจภักดิ์ แต่รักกุสุมาด้วยใจปอง

แต่ถ้าเป็นผู้หญิงอย่างเราๆ ก็ขอให้ชายรักด้วยใจปองดีกว่า คำว่ารักด้วยใจภักดิ์ เหมือนเป็นการรักด้วยหน้าที่และเกียรติยศ

เดี๊ยวเอาไว้ว่างๆจะมาเม้าท์เรื่องของตะละแม่แต่ละคนให้ฟังค่ะ

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:23:49 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Supavinee-Tuk เมื่อ 27-1-2013 20:57
แอบเข้ามาอ่าน ยังไม่จบใช่มั๊ยค่ะ ผู้ชายเจ้าชูกนี้พี ...

ยังค่ะพี่ตุ๊ก..ไหนๆแล้วก็ขอเม้าท์นอกเรื่องต่ออีกนิดค่ะ

กำลังเพลินเลย{:4_99:}

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:25:00 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย yong-yii เมื่อ 27-1-2013 21:02
เจ้าป้าเขียนเรียบเรียงเนื้อเรื่องดีค่ะ อ่านและเข้า ...

ขอบคุณค่ะ..ตอนนี้กำลังเขียนเพลินเลยค่ะ

เดี๊ยวมาอ่านต่อเรื่องของสาวๆของจะเด็ดต่อนะคะ{:4_99:}

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:25:59 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Peterson เมื่อ 27-1-2013 21:03
เขียนได้มากๆเจ้าป้า ติดตามเรื่องต่อไปค่ะ สนุกสนานจร ...

พี่ก็บ้ายอซะด้วย

เดี๊ยวต่อเรื่องตะละแม่กุสุมาให้ก็แล้วกันค่ะ

เขียนแล้วเพลินไปเลย{:4_95:}

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:26:56 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย คนใต้ เมื่อ 27-1-2013 21:13
หอบสื่อหอบหมอนมานั่งรอ พร้อมกาเเฟถ้วยโต
...

เสียดายช่วงนี้ไม่ได้เข้าครัวบ่อย ก็เลยไม่มีขนมมาเสริฟคู่กาแฟเลยค่ะป้า

สบายดีนะคะ{:4_97:}

Rank: 6Rank: 6

อัพเกรด  21.65%

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:30:13 |แสดงทั้งหมด
เดี๋ยวผมว่างจะเข้ามาอ่านต่อนะคร๊าบ "อดีตรักในวัยเรียน" อิ อิ อิ
ยีนดีที่ได้รู้จักทุกๆคนครับ

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:55:46 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจ้าป้า เมื่อ 27-1-2013 22:25

ไหนๆแล้วก็ขอต่อเรื่องตะละแม่กุสุมา เมียน้อยอันโด่งดังและเป็นที่รักของจะเด็ดค่ะ

ตะละแม่เป็นธิดาของเมืองแปร แต่ตะละแม่จันทราเป็นธิดาของเมืองตองอู โดยในตอนที่จะเด็ดพบตะละแม่กุสุมานั้น ก็แอบเข้ามาเมืองแปรเพื่อเป็นใส้ศึก โดยมาทำงานให้กับขุนนางเมืองแปร ใช้ชื่อว่า มังฉงาย

ต่อมาได้รับความไว้วางใจก็เลยได้เข้าไปทำงานในวัง โดยมีหน้าที่สอนพิณให้กับตะละแม่กุสุมา แต่อัครเทวี(แม่ของตะละแม่กุสุมา)ไม่ชอบมังฉงาย แต่ไปชอบสอพินยา ซึ่งเป็น อุปราชเมืองหงสาแทน ทั้งๆที่สอพินยา มี อาเทติยา เป็นคู่หมั้นแล้ว(อาจงง สลับซับซ้อนหน่อยนะคะ)

สอพินยา ครั้นเห็นกุสุมาก็ตกหลุมรักในทันที พอสบโอกาสพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้ยกทัพมาตีเมืองแปร ก็เลยวางแผนลักพาตัวกุสุมาและอัครเทวีไปเมืองหงสา แต่พอสบโอกาสก็ย่ำยีตะละแม่กุสุมา

เมื่อจะเด็ดทราบเรื่องก็ยกทัพจากตองอูไปเมืองหงสาเพื่อชิงตัวตะละแม่กุสุมา นึกแล้วก็สงสารตะละแม่จันทรามากกว่า ดูว่าผัวรักจะห่วงเมียน้อยมากเลย (แอบใส่ความรู้สึกส่วนตัว อิอิๆ)

แต่อย่างที่เราเคยได้ยินในเพลง เจ็บใจคนรัก โดนรังแก ข้าจะเผาเมืองแปร ให้มันวอดวาย ซึ่งอ่านแล้วไม่ถูกต้องนัก เพราะเมืองแปรเป็นเมืองของตะละแม่กุสุมา จะเด็ดไม่ทำอย่างนั้นแน่ และตัวเขาเองอยากเอาใจพ่อตาและชาวเมืองแปรซะขนาดนั้น เพื่อจะเอาไว้รวมเป็นหนึ่งกับตองอู แต่ถ้าเผาหงสาล่ะไม่แน่

อ่านถึงตอนนี้ก็นึกสงสารตะละแม่กุสุมา เพราะเป็นถึงธิดาเมืองแปร แต่ก็กลับมาถูกย่ำยีกลางป่า โดยชายที่ไม่ได้รักเลย ถึงแม้จะเด็ดจะชิงตัวกลับมาได้ ก็ใช่ว่านางจะเป็นตัวของตัวเองไม่

เพราะตกเป็นเมียของอีกคนแล้ว แต่ต้องกลับมาอยู่กับชายคนที่ตนรัก แถมเขาก็ยังมีเมียอยู่แล้ว คือตะละแม่จันทรา เป็นถึงธิดาเมืองตองอู

ทีแรกมีตอนที่จะเด็ดจะเข้าพิธีแต่งงานพร้อมกันคือตะละแม่จันทรา และตะละแม่กุสุมา แต่แม่ของจะเด็ดไม่ยอม ทั้งๆที่คนอื่นยอมหมด บอกถ้าตะละแม่กุสุมา เข้าพิธีด้วย จะผูกคอตายตรงนั้นเลย ก็เลยกลายเป็นว่าตะละแม่กุสุมา เป็นสะไภ้ที่แม่ผัวไม่ชอบขี้หน้ามาตั้งแต่บัดนั้น

แต่เรื่องลึกก็มีอยู่ว่า เรื่องนี้ที่จริงแล้วยาขอบได้แต่งเรื่องไว้แล้วว่าจะให้จะเด็ดเข้าแต่งงานพร้อมกันทั้งคู่ แต่บังเอิญมีเจ้าหญิงไทยพระองค์หนึ่ง ได้เข้าไปพบกับยาขอบ

โดยให้ขอให้เปลี่ยนเนื้อเรื่อง เพราะเห็นว่าเป็นการไม่เหมาะสม ที่จะเอาผู้หญิงที่ถูกฉุดไปแล้วมาแต่งงานเชิดหน้าชูตา พร้อมกับผู้หญิงที่แสนดีอย่างตะละแม่จันทรา  สุดท้ายยาขอบก็เลยต้องเปลี่ยนบทนิยายใหม่ ตะละแม่กุสุมาก็เลยอดเข้าพิธีแต่งงานค่ะ เพราะเจ้าหญิงพระองค์นี้ค่ะ

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 21:59:11 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย รัชวิน เมื่อ 27-1-2013 21:30
เดี๋ยวผมว่างจะเข้ามาอ่านต่อนะคร๊าบ "อดีตรักในวัยเรี ...

รีบมาอ่านเลยหนุ่ม..วันนี้ได้ครบรส

แต่อย่าลืมเขียนเรื่องตัวเองด้วยนะจ๊ะ

พี่จะรออ่านค่ะ{:4_98:}

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 22:00:38 |แสดงทั้งหมด
คืนนี้พอแค่นี้ก่อนนะคะ

เดี๊ยวถ้าว่างจะนำเรื่องสาวๆแต่ละคนของจะเด็ดมาให้อ่านกันต่อค่ะ

แล้วจะเข้าใจว่าทำไม ยอมอ่านเป็นพันๆหน้า เพราะเรื่องนี้เรื่องเดียว

มันส์หยดครบทุกรสชาติเลยค่ะ{:4_99:}

อัพเกรด  0.04%

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 22:56:16 |แสดงทั้งหมด

อ่านเรื่องนี้ของเพ็ญ

ทำเอาภาพความรักวัยสดของป้าแย่งกันขึ้นจนอดยิ้มไม่ได้

กลับกันที่

พระเอกของป้าเจปั่นจักรยานผ่านหน้าบ้านวันละหลายรอบเท่านั้นค่ะ

อ่านเรื่องเพ็ญจบ..ลุงเดินเข้ามาพอดี..ถามว่ายิ้มไร ไมวันนี้เธอดูเด็กจัง

ฮ่าๆๆ..ตอบลุงว่า..รักพ่อค่ะ!!!! เรื่องเดียวกันนะคะลุงโจที่รัก

อัพเกรด  0.04%

โพสต์เมื่อ 27-1-2013 23:11:50 |แสดงทั้งหมด

เลื่อนลงมา จะเด็ดยอดรัก

ได้รื้อฟื้นปลุก บุเรงนองคืนชีพ...

ภาพผุดอีกแล้ว..เคยพบพานชายที่เหมือนจะเด็ด.

แต่สุดท้ายก็โดนป้าเจเด็ด..บ๊ายบาย..

เพราะไม่อยากรับรักแบบใจภัคดิ์ รักแบบใจปอง

ร้กแล้วต้องร้องนองน้ำตา...

ขอไปเป็นคนดีของคนที่รักเราดีกว่า

อัพเกรด  0.07%

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 00:41:08 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย เจ้าป้า เมื่อ 27-1-2013 20:45
หนังสือเรื่องผู้ชนะสิบทิศที่แต่งโดยยาขอบเป็นวรรณกร ...

สวัสดีจ้า!เจ้าป้า..ได้อ่านแล้วก็ปวดตาจริงๆค่ะเห่อะๆ..พูดเล่นๆค่ะอิๆ เรื่องราวความประทับแม้จะเป็นอดีตแต่ในส่วนลึกๆไม่เคยมีวันลืม..นั้นคือความรักที่แท้จริงแม้จะไม่มีตัวตนแล้วก็ตาม..ฃึ้งมากๆค่ะเจ้าป้า..{:4_92:}

[img=130,130]สู้ๆๆฮู๊เร๊ๆ

อัพเกรด  0.09%

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 02:57:05 |แสดงทั้งหมด
อํานาจความรักทําให้เจ้าป้ามีกําลังใจอ่าน หนังสือเล่มหนาๆได้ฉลุยเลย
   เปลี่ยนวิกฤษเป็นโอกาสเนาะเจ้าป้า น่ารักดีจังเลย
หนุชอบนิยายเรื่องนี้จังเลย เจ้าป้าน่าจะมาเล่าเป็นตอนๆให้ฟัง หนูจะตามฟังทุกตอนเลยจ้า:handshake:handshake:handshake

อัพเกรด  0.15%

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 04:14:33 |แสดงทั้งหมด
ฮิ้วๆๆ รักใสๆ เวอจิ้นอ่ะเจ้าป้า   

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 09:25:38 |แสดงทั้งหมด
"อดีตรักในวัยเรียน"ของพี่สาว อ่านดูแล้วก็น่ารักดี นะคะ สนุกดีค่ะ ส่วนหนังสือวรรณกรรมร่วมสมัยนั้น เปรมก็เคยได้อ่านมาบ้าง แต่ทุกๆเรื่องทุกๆเล่มมันหนามากเลย...เรื่องที่พี่สาวนำมาเล่านี้ ยังไม่เคยได้อ่านเลยค่ะ จะรออ่านตอนต่อไปนะคะ คือชอบอ่านค่ะ ขอบคุณค่ะ...
give me one reason

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 10:51:09 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ป้าเจ เมื่อ 27-1-2013 23:11
เลื่อนลงมา จะเด็ดยอดรัก

ได้รื้อฟื้นปลุก บุเรงนองคืน ...

ตอนแรกจะตั้งชื่อลูกชาย ว่า จะเด็ด แล้วค่ะ ดีที่ว่า พ่อของลูกไม่ยอม ก็เลยอดค่ะป้าเจ{:4_85:}

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 10:51:53 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย rungarun เมื่อ 28-1-2013 00:41
สวัสดีจ้า!เจ้าป้า..ได้อ่านแล้วก็ปวดตาจริงๆค่ะเห่อะ ...

น้องเฟริน์ อย่าลืมเขียนเรื่องน้องด้วยนะ

พี่จะรออ่านค่ะ{:4_98:}

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 10:53:16 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย pailin1976 เมื่อ 28-1-2013 02:57
อํานาจความรักทําให้เจ้าป้ามีกําลังใจอ่าน หนังสือเล ...

เดี๊ยวถ้าพี่ว่าง พี่จะค่อยๆนำเรื่องราวของนวนิยามเล่มนี้มาฝากให้ค่ะ

มีครบทุกรส เลยสนุกมากเลยค่ะ

ดีใจที่มีคนชอบเหมือนกันค่ะ{:4_98:}

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 10:54:32 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Monfra เมื่อ 28-1-2013 04:14
ฮิ้วๆๆ รักใสๆ เวอจิ้นอ่ะเจ้าป้า

ตอนนี้รักใสๆ ไปก่อนค่ะน้องเจี๊ยบ

ส่วนนิยายรักข้ามขอบฟ้าฉบับรุ่นเดอะ เร็วๆนี้ค่ะ{:4_97:}

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 10:56:02 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย premjitkok เมื่อ 28-1-2013 09:25
"อดีตรักในวัยเรียน"ของพี่สาว อ่านดูแล้วก็น่ารักดี นะ ...

ยินดีค่ะน้องเปรม..ดีใจที่มีคนชอบนิยายเรื่องนี้ค่ะ

ถ้าพี่ว่าง พี่จะรวบรวมอีกทีค่ะ

แล้วอย่าลืมตามอ่านนะคะ{:4_98:}

ปอลิง..ยังรอนิยายรักหนุ่มมาเลย์อยู่นะคะ ถึงจะแก่ แต่ยังไม่ลืมค่ะ

อัพเกรด  0.05%

โพสต์เมื่อ 28-1-2013 11:21:57 |แสดงทั้งหมด
ว้ายๆๆๆน่ารักจังค่ะเจ้าป้า. รักในวัยเด็กมันสดใส อีโนเซ้นมากๆเลยค่ะ :loveliness:

<strong>~*~*~อยากกอดคนอ่านจัง ~*~*~<strong>
เพื่อน (0)

Archiver|คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

GMT+7, 21-8-2014 05:23 , Processed in 0.171395 second(s), 17 queries .